Chia sẻ

Doanh Nghiệp xin giải đáp thắc mắc cho 1 số bạn đang có nhu cầu thành lập doanh nghiệp cho người nước ngoài.

Tóm tắt câu hỏi:
Chào Doanh Nghiệp Việt! Cho tôi hỏi người nước Mỹ mua lại một tiệm bánh của một cá nhân người viêt có giấy phép người việt đứng tên, nay người nước Mỹ muốn chuyển tên cho họ đứng tên trên giấy phép. Vậy theo luật Việt Nam người nước Mỹ này có được đứng tên trên giấy phép tiệm bánh hay không ? Nếu được thì xin giấy phép theo loại hình nào và thủ tục cần có những gì? Nếu được thì phí dịch vụ là bao nhiêu? Cảm ơn Doanh Nghiệp Việt!

Trả lời thắc mắc:
Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Doanh Nghiệp Việt. Với thắc mắc của bạn, Doanh Nghiệp Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:
1. Cơ sở pháp lý:
Nghị định 78/2015/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn:
Kinh doanh cắt tóc được xếp vào nhóm hộ kinh doanh cá thể. Vấn đề thay đổi nội dung kinh doanh của hộ kinh doanh được quy đinh tại Điều 75, Nghị định 78/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 75. Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh

1. Khi thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký theo trình tự, thủ tục như sau:

a) Hộ kinh doanh gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký.

b) Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ hoặc tên hộ kinh doanh yêu cầu đăng ký không đúng theo quy định, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ.

c) Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới trong trường hợp đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ.

2. Trường hợp hộ kinh doanh chuyển địa chỉ sang quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh khác nơi hộ kinh doanh đã đăng ký, hộ kinh doanh gửi thông báo về việc chuyển địa chỉ đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi dự định đặt địa chỉ mới. Kèm theo thông báo phải có bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc đăng ký thay đổi địa chỉ đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập và bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình.

Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp đăng ký thay đổi địa chỉ cho hộ kinh doanh, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đặt địa chỉ mới phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh nơi trước đây hộ kinh doanh đã đăng ký.”

Tuy nhiên, Căn cứ Khoản 1,Điều 68, Nghị định 78/2015/NĐ-CP như sau: “Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.” Ở đây khi người nước ngoài mua lại salon tóc của anh mà muốn tự mình kinh doanh ngành nghề này, thì người đó sẽ không được đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Nếu muốn đứng tên trên giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh thì người đó phải thực hiện thủ tục đăng kí kinh doanh tại Việt Nam. Tuy nhiên, Pháp luật Việt Nam thì không quy định cho phép người nước ngoài thành lập hộ kinh doanh cá thể. Vì vậy, người nước ngoài có thể ủy quyền cho một người Việt Nam thực hiện hoạt động kinh doanh thay mình.